luatvienan@vienan.vn | 028 7300 6876 - 097 2757676
Thời gian làm việc: Sáng: 08:00 - 12:00 - Chiều: 13:30 - 17:30

Trao đổi kiến thức pháp luật

Trang chủ / Kiến thức pháp luật / Trao đổi kiến thức pháp luật
Cha mẹ qua đời bao lâu thì các con mất quyền chia tài sản thừa kế?

Editor | 06 Tháng Mười Một 2023

Cha mẹ qua đời bao lâu thì các con mất quyền chia tài sản thừa kế?

Cha mẹ qua đời bao lâu thì các con mất quyền chia tài sản thừa kế?

Xem Thêm
Khi đang dừng xe chờ đèn đỏ mà nghe thấy phía sau lưng có còi xe cứu thương, tuy nhiên do đường quá đông nên không thể nhường đường mà chỉ có thể đứng tại chỗ hoặc vượt đèn đỏ. Trong trường hợp nếu để xảy ra tai nạn do vượt đèn đỏ để nhường đường thì có được miễn trừ, hoặc giảm nhẹ trách nhiệm vi phạm? Nên làm gì để vẫn có thể nhường đường cho xe ưu tiên mà không phạm luật?

Editor | 06 Tháng Mười Một 2023

Vượt đèn đỏ nhường đường cho xe cứu thương, gây tai nạn có bị phạt tù?

Khi đang dừng xe chờ đèn đỏ mà nghe thấy phía sau lưng có còi xe cứu thương, tuy nhiên do đường quá đông nên không thể nhường đường mà chỉ có thể đứng tại chỗ hoặc vượt đèn đỏ. Trong trường hợp nếu để xảy ra tai nạn do vượt đèn đỏ để nhường đường thì có được miễn trừ, hoặc giảm nhẹ trách nhiệm vi phạm? Nên làm gì để vẫn có thể nhường đường cho xe ưu tiên mà không phạm luật?

Xem Thêm

Editor | 06 Tháng Chín 2023

TÀI SẢN LÀ GÌ?

Điều 105 Bộ luật dân sự 2015 quy định khái niệm về tài sản, trong đó: 1. Tài sản là vật, tiền, giấy tờ có giá và quyền tài sản. 2. Tài sản bao gồm bất động sản và động sản. Bất động sản và động sản có thể là tài sản hiện có và tài sản hình thành trong tương lai.

Xem Thêm

Editor | 06 Tháng Chín 2023

HIỆU LỰC VỀ THỜI GIAN CỦA BỘ LUẬT HÌNH SỰ

Tất cả các điều khoản của Bộ luật Hình sự năm 2015 được áp dụng để khởi tố, điều tra, truy tố, xét xử và thi hành án đối với người thực hiện hành vi phạm tội từ 0 giờ 00 phút ngày 01/01/2018...

Xem Thêm
Giao dịch từ 400 triệu đồng trở lên phải báo cáo với Ngân hàng Nhà nước

Editor | 08 Tháng Năm 2023

GIAO DỊCH TỪ 400 TRIỆU ĐỒNG TRỞ LÊN PHẢI BÁO CÁO VỚI NGÂN HÀNG NHÀ NƯỚC

Giao dịch từ 400 triệu đồng trở lên phải báo cáo với Ngân hàng Nhà nước Căn cứ Điều 25 Luật Phòng, chống rửa tiền 2022 đối tượng báo cáo có trách nhiệm báo cáo Ngân hàng Nhà nước Việt Nam khi thực hiện các giao dịch có giá trị lớn phải báo cáo. Về việc xác định giao dịch có giá trị lớn thì Luật giao cho cho Thủ tướng Chính phủ quyết định mức giao dịch có giá trị lớn phải báo cáo phù hợp với điều kiện kinh tế - xã hội trong từng thời kỳ

Xem Thêm

Editor | 12 Tháng Mười Hai 2022

Hợp đồng lao động xác định thời hạn được ký bao nhiêu lần?

Pháp luật hiện hành quy định chỉ được ký hợp đồng lao động có thời hạn (xác định thời hạn) tối đa hai lần.

Xem Thêm
1 2 3